मुंबई (विशेष प्रतिनिधी) – मुंबई उच्च न्यायालयाच्या औरंगाबाद खंडपीठाने दिलेल्या महत्त्वपूर्ण आदेशानुसार, महाराष्ट्र शासनाच्या महसूल विभागाने नांदेड शिख गुरुद्वारा सचखंड श्री हजूर अबचलनगर साहेब बोर्ड पुनस्थापित केले आहे. यासंदर्भातील अधिकृत असाधारण राजपत्र २६ ऑक्टोबर २०२६ रोजी प्रसिद्ध करण्यात आले आहे.

बातमीचा सविस्तर तपशील:

  • बोर्डाची मूळ स्थापना: राज्य शासनाने ८ मार्च २०१९ च्या अधिसूचनेद्वारे नांदेड शिख गुरुद्वारा सचखंड श्री हजूर अबचलनगर साहेब अधिनियम, १९५६ मधील तरतुदींनुसार या बोर्डाची स्थापना केली होती आणि अध्यक्षांची नियुक्ती केली होती.
  • २०२२ मधील बरखास्तीची कारवाई: त्यानंतर, २९ जून २०२२ रोजी शासनाने अधिनियमाच्या कलम ५३ चा वापर करत बोर्डावर अधिकारांचा गैरवापर केल्याचा ठपका ठेवून ते बरखास्त केले होते व कारभारासाठी प्रशासकांची नियुक्ती केली होती.
  • उच्च न्यायालयाचा ऐतिहासिक निर्णय: या कारवाईविरोधात दाखल करण्यात आलेल्या रिट याचिकेवर सुनावणीदरम्यान, मुंबई उच्च न्यायालयाच्या औरंगाबाद खंडपीठाने ६ ऑक्टोबर २०२५ रोजी २९ जून २०२२ ची बरखास्तीची अधिसूचना रद्द केली. तसेच राज्य सरकारला हे बोर्ड २९ जून २०२२ पूर्वीच्या मूळ स्थितीत आणण्याचे निर्देश दिले होते.
  • शासनाचा अधिकृत निर्णय: उच्च न्यायालयाच्या आदेशाचे पालन करत, २६ ऑक्टोबर २०२६ रोजी शासनाने अधिसूचना जारी करून ८ मार्च २०१९ रोजी गठीत करण्यात आलेले मूळ गुरुद्वारा बोर्ड पूर्वस्थितीत पुनस्थापित केले आहे.

हा निर्णय महाराष्ट्राच्या राज्यपालांच्या आदेशानुसार व नावाने महसूल विभागाचे उपसचिव भगवान सावंत यांच्या स्वाक्षरीने राजपत्रात प्रसिद्ध करण्यात आला आहे.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!