नांदेड (प्रतिनिधी)- चंद्र मकर राशीत प्रवेश करत उत्तराषाढा नक्षत्राचा शुभ योग साधताच नांदेड शहरात महाशिवरात्रीचा पवित्र उत्सव भक्तिभावाने आणि उत्साहात साजरा करण्यात आला. पहाटेपासूनच घराघरांत आणि मंदिरांत देवाधिदेव महादेवाची आराधना सुरू झाली. “नमो पार्वती पते, हर हर महादेव”च्या जयघोषाने वातावरण भारावून गेले.
मंदिरांत शिस्तबद्ध दर्शनाची व्यवस्था
रात्री बारा वाजताच शहरातील महादेव मंदिरांत पूजा-अर्चनेला प्रारंभ झाला. सर्व मंदिरांना आकर्षक रोषणाई करण्यात आली होती. फुलांच्या देखण्या सजावटीमुळे मंदिर परिसर प्रसन्न आणि मंगलमय दिसत होता. महिला, पुरुष, युवक, वृद्ध अशा सर्वच वयोगटांतील भक्तांनी अत्यंत शिस्तबद्ध रांगेत उभे राहून शांतपणे दर्शन घेतले. अनेकांनी उपवास पाळत भगवान शंकराला विविध प्रकारचे नैवेद्य अर्पण केले.
नांदेड जवळील विष्णुपुरी येथील काळेश्वर मंदिर, चैतन्य नगरमधील महादेव मंदिर तसेच नदीकाठी वसलेले उर्वशी मंदिर येथे विशेष गर्दी उसळली होती. शहरातील इतर सर्व महादेव मंदिरांतही भक्तांची लक्षणीय उपस्थिती पाहायला मिळाली.
भजन, फराळ आणि भक्तीचा जल्लोष
मंदिरांच्या बाहेर अनेक भाविकांनी उपवासाच्या फराळाची व्यवस्था केली होती. ठिकठिकाणी भजन-कीर्तनांचे आयोजन करण्यात आले. “बम बम भोले” आणि “हर हर महादेव”च्या गजरात वातावरण दुमदुमून गेले. भक्तिमय सुरावटींनी आणि ढोल-ताशांच्या नादाने संपूर्ण शहरात आध्यात्मिक उत्साहाची लहर पसरली.
भव्य शोभायात्रेची रंगत
दुपारनंतर रेणुका मंदिर येथून भगवान महादेवाची भव्य शोभायात्रा निघाली. वाजत-गाजत, फटाक्यांच्या आतषबाजीत आणि ढोल-ताशांच्या गजरात ही मिरवणूक वजीराबाद चौकातून पुढे सरकत तेथून उर्वशी मंदिराकडे प्रस्थान केले. मार्गभर नागरिकांनी पुष्पवृष्टी करत यात्रेचे स्वागत केले. नदीकाठी उभारलेल्या व्यासपीठावर समारोपाचा भजन कार्यक्रम पार पडला. अनेक भजनकारांनी भगवान शंकराच्या स्तुतीपर रचना सादर केल्या. “महाकाल की जय हो” आणि “हर हर महादेव”च्या घोषणांनी संपूर्ण नांदेड शहर अक्षरशः दुमदुमून गेले. महाशिवरात्रीच्या या पवित्र पर्वाने नांदेडकरांना भक्ती, एकता आणि उत्साहाचा अद्वितीय अनुभव दिला. भक्तिभाव, शिस्त आणि सामाजिक सहभाग यांचा सुंदर संगम या उत्सवात पाहायला मिळाला.

