७५ वर्षे पूर्ण? मग बाजूला व्हा!” – मोहनजी  भागवतांचा अप्रत्यक्ष इशारा मोदींना?  

राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे (आरएसएस) प्रमुख श्री मोहनजी भागवत यांनी केलेले एक वक्तव्य सध्या खूपच व्हायरल होत आहे. त्यांनी सांगितले, “७५ व्या वर्षाची शान जेव्हा आपण पांगळतो, तेव्हा त्याचा संदेश असा असतो – तुमचे वय झाले आहे, आता थोडे बाजूला व्हा.” हे वक्तव्य मोहनजी भागवत यांनी एका खुल्या मंचावरून दिले.

२०१४ मध्ये भारतीय जनता पक्षाच्या सरकारने आणि पक्षाने एक घोषित नियम लागू केला होता – “ज्यांचे ७५ वर्षे पूर्ण झाली आहेत, त्यांनी आता मार्गदर्शक मंडळात जावे.” या नियमामुळे त्या वेळी लालकृष्ण अडवाणी, जसवंत सिंग, मुरली मनोहर जोशी यांच्यासह अनेक नेत्यांना सत्तेपासून दूर करण्यात आले. तसेच, अनेक खासदार व राज्यपाल यांना ७५ वर्षे पूर्ण झाल्यामुळे पुन्हा तिकीट मिळाले नाही, की त्यांची नियुक्ती झाली नाही.नरेंद्र मोदी यांचे ७५वे वर्ष पूर्ण होण्याची तारीख जसजशी जवळ येत आहे, तसतसे भाजप आपले नियम आणि धोरणे बदलत असल्याचे संकेत काही वृत्तांमधून मिळत आहेत. काही माध्यमांनी असा दावा केला आहे की नरेंद्र मोदी ७५ वर्षे पूर्ण होताच “आपली पोटली घेऊन निघणार आहेत.” हा इशारा मोहनजी भागवत यांनीच दिला आहे का, यावर चर्चा रंगत आहे.

नागपूरमध्ये एका कार्यक्रमात भागवतजी बोलत होते.  मोरोपंत पिंगळे यांना समर्पित ‘द आर्किटेक्ट ऑफ हिंदू रिसर्जेस’ या पुस्तकाच्या प्रकाशनप्रसंगी मोहनजी  भागवत म्हणाले, “७५ वर्षे झाल्यानंतर आपल्याला शाल देऊन सन्मानित केले जाते, याचा अर्थ आपण थांबावे, दुसऱ्यांना संधी द्यावी.”हे वक्तव्य पंतप्रधान नरेंद्र मोदींशी जोडले जात आहे. जरी मोदींनी अनेकदा “मी फकीर आहे, झोळी घेऊन निघून जाईन” असे विधान केले असले, तरी सध्या चर्चेचा विषय असा आहे की मोहन भागवत यांनी मोदींचा पर्याय शोधला आहे का?नरेंद्र मोदी आणि मोहन भागवत यांच्यात भारतीय जनता पार्टीचा अध्यक्ष निवडताना देखील मतभेद झाले होते. गुजरातच्या माजी मुख्यमंत्री आनंदीबेन पटेल यांनी २०१६ मध्ये वयाची ७५ वर्षे पूर्ण होताच राजीनामा दिला होता. त्याच वर्षी नजमा हेपतुल्ला यांनीही मंत्रीपदाचा राजीनामा दिला, तेव्हा त्यांचे वय ७६ होते.

आता प्रश्न असा आहे की, नरेंद्र मोदींनी ज्यांच्यावर ७५ वर्षांचा नियम लागू केला, तो स्वतःवरही लागू करतील का? एकदा एका मुलाखतीत अमित शहा यांनी म्हटले होते की, “ही तिसरी टर्म नरेंद्र मोदी पूर्ण करणार आहेत.”नरेंद्र मोदी ९ जुलै रोजी विदेश दौऱ्यावरून परतले, आणि त्याच दिवशी मोहन भागवत यांनी ७५ वर्षांचा मुद्दा मांडला. संघप्रमुख मोहन भागवत ११ सप्टेंबर रोजी ७५ वर्षे पूर्ण करणार आहेत, तर नरेंद्र मोदी १७ सप्टेंबर रोजी. त्यामुळे प्रश्न असा उपस्थित होतो की, मोहन भागवत स्वतः आपले पद सोडतील का?जर त्यांनी ७५ वर्षांचा नियम स्वतः पाळला नाही, तर इतरांना तो सांगण्याचा नैतिक अधिकार त्यांच्याकडे राहणार नाही, असे काही पत्रकार आशुतोष यांचे मत आहे. पत्रकार आशुतोष यांनी म्हटले आहे की, “जर मोहन भागवत यांनी ७५ वर्षे पूर्ण केल्यावर पद सोडले आणि मोदींनीही तसे केले, तर भारताच्या राजकारणात एक नवा आदर्श निर्माण होईल.”

परंतु, जसे की अमित शहा यांनी एका मुलाखतीत म्हटले होते की, “७५ वर्षांचा नियम नरेंद्र मोदींवर लागू होत नाही,” त्याचप्रमाणे तो मोहन भागवत यांच्यावरही लागू होत नाही, हे कुठेही अधिकृतरीत्या नमूद केलेले नाही. हा एक अलिखित नियम असल्याने, यापुढे काय घडते याकडे संपूर्ण देशाचे लक्ष लागले आहे.पाहा, मोदी मोहन भागवत यांचा हा इशारा समजून घेतात का? की त्यावर प्रतिसाद देतात, हे येणाऱ्या काळात स्पष्ट होईल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!