मायामी/अमेरिका (प्रतिनिधी)- अमेरिकेच्या मायामी आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर बोईंग ७६७ या मालवाहू विमानाला भीषण अपघात झाला आहे. लँडिंगदरम्यान हे विमान धावपट्टीवर न थांबता थेट पुढे निघून गेले आणि विमानतळाबाहेरील रस्त्यावर पार्क केलेल्या गाड्यांना धडकले. या धडकेनंतर विमानातून धूर निघू लागला आणि विमानाला आग लागली. या दुर्घटनेत ५ हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला असून ५ पेक्षा जास्त लोक जखमी झाले आहेत. मृतांमध्ये विमानातील कर्मचारी होते की जमिनीवरील गाड्यांमधील लोक, याबाबत अजून अधिकृत स्पष्टीकरण आलेले नाही.
बचावकार्य आणि वैमानिकांची सुटका अपघातानंतर विमानाचे पायलट आणि को-पायलट हे दोघेही कॉकपीटमध्ये अडकले होते. घटनास्थळी तातडीने २०० पेक्षा जास्त आपत्कालीन आणि बचाव कर्मचारी दाखल झाले. त्यांनी कॉकपीटमधून दोन्ही वैमानिकांना सुरक्षित बाहेर काढले. सध्या पायलट आणि को-पायलट यांच्यासह एकूण तीन जणांची प्रकृती अत्यंत गंभीर आहे.

अमेझॉनचे कार्गो विमान हे विमान ऑनलाईन कंपनी अमेझॉनच्या माल वाहतुकीसाठी वापरले जाणारे प्राईम एअरचे विमान होते, ज्याचे संचालन २१ एअरद्वारे केले जात होते आणि त्यात केवळ अमेझॉनचे सामान भरलेले होते. हे विमान पोर्तो रिकोमधील सॅन जुआन येथील लुईस मुनोझ मारिन आंतरराष्ट्रीय विमानतळावरून निघाले होते. सुमारे २ तास प्रवास करून दुपारी २ वाजताच्या सुमारास हे विमान मायामी येथे उतरत होते.
धावपट्टी ओलांडून पुढे जाण्याचे कारण हे विमान विमानतळाच्या धावपट्टी क्रमांक ३० वर उतरले होते, ज्याची लांबी ९,००० फुटांपेक्षा जास्त आहे. विमान सुरक्षितपणे धावपट्टीवर उतरले, पण लँडिंगनंतर थांबण्याऐवजी पुढे निघून गेले, ज्याला रनवे एक्सकरशन म्हटले जाते. अपघातापूर्वी वैमानिकांनी कोणतीही आणीबाणी घोषित केली नव्हती किंवा मेडे कॉल दिला नव्हता. ग्राउंड वाहनांनी सर्वात आधी विमान धावपट्टी ३० च्या पुढे गेल्याची माहिती टॉवरला दिली.

तपास आणि विमानाची पार्श्वभूमी अपघातग्रस्त विमान सुमारे ३२ वर्षे जुने होते. या अपघाताचा तपास राष्ट्रीय वाहतूक सुरक्षा मंडळ आणि एफएए करत आहेत. प्राथमिक अंदाजांनुसार, हा अपघात पायलटची चूक, तांत्रिक बिघाड किंवा हवामानामुळे झाला असावा. व्हिडिओमध्ये हवामान सामान्य दिसत असल्याने तांत्रिक बिघाड किंवा पायलटची चूक असण्याची शक्यता अधिक आहे. अमेझॉनने देखील या दुर्घटनेची पुष्टी केली आहे.
विमान वाहतुकीवर परिणाम या अपघातामुळे धावपट्ट्या आणि टॅक्सी वे काही काळ बंद ठेवावे लागले. सुरक्षेसाठी १६० पेक्षा जास्त उड्डाणे रद्द करण्यात आली आणि ३२५ उड्डाणांना उशीर झाला. संध्याकाळपर्यंत काही धावपट्ट्या पुन्हा खुल्या करण्यात आल्या.

