नांदेड (प्रतिनिधी)- महाराष्ट्र पोलीस दलातील एक अभ्यासू, संयमी आणि तितकेच डॅशिंग अधिकारी म्हणून ओळखले जाणारे नांदेड पोलीस परिक्षेत्राचे पोलीस उपमहानिरीक्षक शहाजी उमाप यांनी आपल्या प्रदीर्घ सेवाकाळात मराठवाड्याच्या मातीशी एक अतूट नाते निर्माण केले आहे. १ जानेवारी १९९९ पासून सुरू झालेला त्यांचा हा प्रवास आज एका महत्त्वाच्या टप्प्यावर येऊन पोहोचला असून, त्यांनी आपल्या कारकिर्दीतील तब्बल ४५४६ दिवस म्हणजेच साडेबारा वर्षांहून अधिक काळ मराठवाड्याच्या सेवेसाठी समर्पित केला आहे.
प्रशिक्षणार्थी काळापासूनच कर्तव्याचा श्रीगणेशा
शहाजी उमाप यांनी पोलीस उपअधीक्षक हे पद प्राप्त केल्यानंतर त्यांच्या प्रत्यक्ष कामाला सुरुवात मराठवाड्यातूनच झाली. १ जानेवारी १९९९ रोजी ते प्रशिक्षणार्थी पोलीस उपअधीक्षक म्हणून परभणी जिल्ह्यात रुजू झाले. इथूनच त्यांच्या प्रशासकीय कौशल्याची आणि गुन्हेगारी नियंत्रणाच्या कामाची मुहूर्तमेढ रोवली गेली. परभणीतील अनुभवानंतर त्यांनी बीड जिल्ह्यातील अंबेजोगाई उपविभागात आपली सेवा दिली आणि त्यानंतर लातूर शहर उपविभागाची जबाबदारी समर्थपणे सांभाळली.
लातूर आणि अंबेजोगाई या दोन्ही संवेदनशील आणि महत्त्वपूर्ण भागात त्यांनी सलग ७ वर्षे ४ महिने काम केले. या प्रदीर्घ कार्यकाळात त्यांनी स्थानिक पातळीवरील गुन्हेगारी मोडीत काढण्यासाठी आणि कायदा व सुव्यवस्था राखण्यासाठी मोलाची कामगिरी बजावली. २८ एप्रिल २००६ रोजी त्यांची लातूर येथून बदली झाली, तोपर्यंत त्यांनी या भागात एकूण २६७५ दिवस सेवा पूर्ण केली होती.
नांदेडमधील अतिरिक्त पोलीस अधीक्षक आणि पोलीस अधीक्षक पदाचा कार्यकाळ
काही काळ मराठवाड्याबाहेर सेवा दिल्यानंतर, ५ मे २००९ रोजी शहाजी उमाप पुन्हा एकदा या मातीत परतले. यावेळी त्यांची नियुक्ती नांदेड येथे अप्पर पोलीस अधीक्षक या पदावर झाली. नांदेडसारख्या राजकीय आणि भौगोलिकदृष्ट्या महत्त्वाच्या जिल्ह्यात काम करत असताना त्यांनी आपल्या कामाचा वेग कायम ठेवला. विशेष म्हणजे, या काळात त्यांनी केवळ अप्पर पोलीस अधीक्षक म्हणूनच नव्हे, तर तब्बल एक वर्ष पोलीस अधीक्षकांचा अतिरिक्त कार्यभार देखील अत्यंत प्रभावीपणे सांभाळला.२० जून २०१२ रोजी त्यांची नांदेड येथून बदली झाली. या दुसऱ्या टप्प्यात त्यांनी नांदेड जिल्ह्यासाठी ११४० दिवस सेवा दिली. या काळात त्यांनी अनेक क्लिष्ट गुन्ह्यांची उकल केली आणि पोलीस दलातील शिस्त अधिक घट्ट केली.
पोलीस उपमहानिरीक्षक म्हणून पुनरागमन
नियतीचे चक्र असे फिरले की, ज्या नांदेड जिल्ह्यात त्यांनी अप्पर पोलीस अधीक्षक म्हणून काम केले होते, त्याच नांदेड पोलीस परिक्षेत्राचे नेतृत्व करण्याची संधी त्यांना पुन्हा मिळाली. २४ जुलै २०२४ रोजी त्यांनी नांदेड पोलीस परिक्षेत्राचे पोलीस उपमहानिरीक्षक म्हणून पदभार स्वीकारला. आज २४ जुलै २०२६ रोजी त्यांच्या या पदावरील कारकिर्दीला दोन वर्षे पूर्ण झाली असून, हा त्यांच्या या पदाचा ७३१ वा दिवस आहे.
आव्हाने, आंदोलने आणि राजकीय परिस्थितीवर नियंत्रण
शहाजी उमाप यांचा मराठवाड्यातील हा साडेबारा वर्षांचा प्रवास केवळ आकड्यांचा खेळ नाही, तर तो अनेक आव्हानांनी भरलेला होता. या सर्व कालखंडादरम्यान त्यांनी मराठवाड्यातील अत्यंत गुंतागुंतीची राजकीय परिस्थिती अत्यंत संयमाने सांभाळली. मराठवाडा हा आंदोलनांसाठी ओळखला जातो; या काळात त्यांनी अनेक मोठी आंदोलने अनुभवली आणि ती शांततेत हाताळली.
गुन्हेगारी जगतातील अनेक आडव्या तिडव्या वळणांवरून प्रवास करत असताना त्यांनी गुन्हेगारांवर वचक निर्माण केला आणि सर्वसामान्यांना सुरक्षिततेची भावना दिली. कोणत्याही दबावाखाली न येता, चोख कर्तव्य बजावत त्यांनी आपल्या उज्वल कामाचा ठसा आज पोलीस दलात आणि जनतेच्या मनात उमटवला आहे.
मराठवाड्याच्या इतिहासात साडेबारा वर्षांचे योगदान
१९९९ ते २०२६ या प्रदीर्घ कालखंडाचे विश्लेषण केले असता असे दिसून येते की, शहाजी उमाप यांनी आपल्या एकूण सेवेपैकी ४५४६ दिवस केवळ मराठवाड्याच्या जिल्ह्यांमध्ये व्यतीत केले आहेत. एकाच प्रदेशात इतका प्रदीर्घ काळ काम केल्यामुळे त्यांना इथल्या भौगोलिक परिस्थितीची, लोकांच्या मानसिकतेची आणि गुन्हेगारीच्या पद्धतींची सखोल जाण आहे.
आज ते डिआयजी पदावर कार्यरत असताना, त्यांच्या या दांडग्या अनुभवाचा फायदा संपूर्ण नांदेड परिक्षेत्राला (ज्यामध्ये नांदेड, लातूर, परभणी आणि हिंगोली या जिल्ह्यांचा समावेश होतो) मिळत आहे. प्रशिक्षणार्थी ते पोलीस उपमहानिरीक्षक हा त्यांचा प्रवास मराठवाड्याच्या मातीशी नाळ जोडलेला असून, त्यांच्या कर्तव्याप्रती असलेल्या निष्ठेचे हे उत्तम उदाहरण आहे. अशा या कर्तव्यदक्ष अधिकाऱ्याच्या मार्गदर्शनाखाली नांदेड परिक्षेत्रातील कायदा व सुव्यवस्था अधिक मजबूत होईल, असा विश्वास व्यक्त केला जात आहे.वास्तव न्यूज लाईव्ह परिवाराच्यावतीने भविष्यातील पोलीस कामगिरी साठी हार्दिक शुभकामना.
